procps-ng 3.3.10-rc1 - en to vi translation catalogue (667 entries)

en:  %s [options]
vi:  %s [các tùy chọn]

en:  -b, --bytes         show output in bytes
vi:  -b, --bytes         hiển thị kết xuất theo đơn vị byte

en:      --tera          show output in terabytes
vi:      --tera          hiển thị kết xuất theo đơn vị terabytes

en:  -h, --human         show human-readable output
vi:  -h, --human         hiển thị ở dạng cho con người đọc

en:      --si            use powers of 1000 not 1024
vi:      --si            dùng lũy thừa của 1000 không phải 1024

en:  -l, --lohi          show detailed low and high memory statistics
vi:  -l, --lohi          hiển thị thống kê chi tiết bộ nhớ thấp và cao

en:  -t, --total         show total for RAM + swap
vi:  -t, --total         hiển thị tổng số cho RAM + swap

en:  -s N, --seconds N   repeat printing every N seconds
vi:  -s N, --seconds N   in lặp lại sau mỗi N giây

en:  -c N, --count N     repeat printing N times, then exit
vi:  -c N, --count N     in lặp lại N lần rồi thoát

en:  -w, --wide          wide output
vi:  -w, --wide          kết xuất rộng

en:      --help     display this help and exit
vi:      --help     hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: seconds argument `%s' is not positive number
vi: đối số thứ hai “%s” không phải là số nguyên dương

en: failed to parse count argument
vi: gặp lỗi khi phân tích số lượng đối số

en: failed to parse count argument: '%s'
vi: gặp lỗi khi phân tích số lượng đối số: “%s”

en: Mem:
vi: BNhớ:

en: Low:
vi: Thấp:

en: High:
vi: Cao:

en: Swap:
vi: Tráo đổi:

en: Total:
vi: Tổng:

en: write error
vi: lỗi ghi

en:  %s [options] <pattern>
vi:  %s [các-tùy-chọn] <mẫu_tìm_kiếm>

en:  -d, --delimiter <string>  specify output delimiter
vi:  -d, --delimiter <chuỗi>   chỉ định chuỗi ngăn cách dùng cho kết xuất

en:  -l, --list-name           list PID and process name
vi:  -l, --list-name           liệt kê tên và mã số tiến trình

en:  -a, --list-full           list PID and full command line
vi:  -l, --list-name           liệt kê mã số tiến trình và toàn bộ dòng lệnh

en:  -v, --inverse             negates the matching
vi:  -v, --inverse             đảo người những cái khớp mẫu

en:  -w, --lightweight         list all TID
vi:  -w, --lightweight         liệt kê mọi TID

en:  -<sig>, --signal <sig>    signal to send (either number or name)
vi:  -<sig>, --signal <sig>    tín hiệu để gửi đi (hoặc là số hoặc là tên)

en:  -e, --echo                display what is killed
vi:  -e, --echo                hiển thị cái gì bị giết

en:  -c, --count               count of matching processes
vi:  -c, --count               đếm số tiến trình khớp

en:  -f, --full                use full process name to match
vi:  -f, --full                dùng khớp toàn bộ tên tiến trình

en:  -g, --pgroup <PGID,...>   match listed process group IDs
vi:  -g, --pgroup <PGID,...>   khớp với mã số nhóm tiến trình

en:  -G, --group <GID,...>     match real group IDs
vi:  -G, --group <GID,...>     khớp với mã số thật của nhóm

en:  -n, --newest              select most recently started
vi:  -n, --newest              chọn cái khởi chạy gần đây nhất

en:  -o, --oldest              select least recently started
vi:  -o, --oldest              chọn cái khởi chạy xa đây nhất

en:  -P, --parent <PPID,...>   match only child processes of the given parent
vi:  -P, --parent <PPID,...>   khớp với con của tiến trình đã cho

en:  -s, --session <SID,...>   match session IDs
vi:  -s, --session <SID,...>   khớp mã phiên

en:  -t, --terminal <tty,...>  match by controlling terminal
vi:  -t, --terminal <tty,...>  khớp bằng thiết bị cuối điều khiển

en:  -u, --euid <ID,...>       match by effective IDs
vi:  -u, --euid <ID,...>       khớp với mã số chịu tác động

en:  -U, --uid <ID,...>        match by real IDs
vi:  -U, --uid <ID,...>        khớp với mã số thật

en:  -x, --exact               match exactly with the command name
vi:  -x, --exact               chỉ khớp chính xác tên lệnh

en:  -F, --pidfile <file>      read PIDs from file
vi:  -F, --pidfile <tập-tin>   đọc mã số tiến trình từ tập tin

en:  -L, --logpidfile          fail if PID file is not locked
vi:  -L, --logpidfile          lỗi nếu tập-tin mã số tiến trình không bị khóa

en:  --ns <PID>                match the processes that belong to the same
                               namespace as <pid>
vi:  --ns <PID>                khớp tiến trình mà nó cùng không gian tên với
                               tiến trình có mã số này

en:  --nslist <ns,...>         list which namespaces will be considered for
                               the --ns option.
                               Available namespaces: ipc, mnt, net, pid, user, uts
vi:  --nslist <ns,...>         liệt kê không gian tên nào sẽ được xem xét cho
                               tùy chọn --ns. Không gian tên sẵn có là:
                                          ipc, mnt, net, pid, user, uts

en: invalid user name: %s
vi: tên người dùng không hợp lệ: %s

en: invalid group name: %s
vi: tên nhóm không hợp lệ: %s

en: invalid process group: %s
vi: nhóm tiến trình không hợp lệ: %s

en: invalid session id: %s
vi: mã số phiên làm việc không hợp lệ: %s

en: not a number: %s
vi: không phải con số: %s

en: Error reading reference namespace information
vi: Gặp lỗi khi đọc thông tin tham chiếu không gian tên

en: internal error
vi: lỗi nội bộ

en: -L without -F makes no sense
    Try `%s --help' for more information.
vi: -L mà không có -F là không hợp lý
    Chạy “%s --help” để biết thêm chi tiết.

en: pidfile not valid
    Try `%s --help' for more information.
vi: tập tin mã số tiến trình không hợp lệ
    Chạy “%s --help” để biết thêm chi tiết.

en: only one pattern can be provided
    Try `%s --help' for more information.
vi: chỉ được dùng một mẫu tìm kiếm
    Hãy chạy lệnh “%s --help” để có thêm thông tin.

en: no matching criteria specified
    Try `%s --help' for more information.
vi: chưa chỉ định tiêu chí tìm kiếm
    Hãy chạy lệnh “%s --help” để có thêm thông tin.

en: %s killed (pid %lu)
vi: đã giết %s (mã số tiến trình %lu)

en: killing pid %ld failed
vi: gặp lỗi khi giết tiến trình mã số %ld

en:  %s [options] [program [...]]
vi:  %s [các tùy chọn] [chương trình [...]]

en:  -s, --single-shot         return one PID only
vi:  -s, --single-shot         chỉ trả về một mã số tiến trình

en:  -c, --check-root          omit processes with different root
vi:  -c, --check-root          bỏ qua tiến trình khác root

en:  -x                        also find shells running the named scripts
vi:  -x                        cũng tìn các hệ vỏ đang chạy tên kịch bản đã cho

en:  -o, --omit-pid <PID,...>  omit processes with PID
vi:  -o, --omit-pid <PID,...>  bỏ qua các tiến trình có mã số này

en: illegal omit pid value (%s)!
vi: giá trị mã số tiến trình bỏ qua không hợp lệ (%s)!

en: Address
vi: Địa chỉ

en: Device
vi: Thiết bị

en: Mapping
vi: Ánh xạ

en: Kbytes
vi: Kbyte

en: Mode
vi: Chế độ

en: Dirty
vi: Bẩn

en:  %s [options] PID [PID ...]
vi:  %s [các-tùy-chọn] PID [PID ...]

en:  -x, --extended              show details
vi:  -x, --extended              hiển thị chi tiết

en:  -X                          show even more details
vi:  -X                          hiển thị chi tiết hơn nữa

en:             WARNING: format changes according to /proc/PID/smaps
vi:             CẢNH BÁO: định dạng thay đổi tùy theo /proc/PID/smaps

en:  -XX                         show everything the kernel provides
vi:  -XX                         hiển thị mọi thứ nhân cung cấp

en:  -c, --read-rc               read the default rc
vi:  -c, --read-rc               đọc rc mặc định

en:  -C, --read-rc-from=<file>   read the rc from file
vi:  -C, --read-rc-from=<tập-tin>  đọc rc từ tập tin

en:  -n, --create-rc             create new default rc
vi:  -n, --create-rc             tạo rc mặc định mới

en:  -N, --create-rc-to=<file>   create new rc to file
vi:  -N, --create-rc-to=<tập-tin>  tạo rc mới cho tập tin

en:             NOTE: pid arguments are not allowed with -n, -N
vi:             CHÚ Ý: đối số mã tiến trình không cho phép với -n, -N

en:  -d, --device                show the device format
vi:  -d, --device                hiển thị định dạng thiết bị

en:  -q, --quiet                 do not display header and footer
vi:  -q, --quiet                 không hiển thị phần đầu và phần chân

en:  -p, --show-path             show path in the mapping
vi:  -p, --show-path             hiển thị đường dẫn trong ánh xạ

en:  -A, --range=<low>[,<high>]  limit results to the given range
vi:  -A, --range=<thấp>[,<cao>]  giới hạn kết quả thành vùng đã cho

en: shared memory detach
vi: bộ nhớ chia sẻ tách ra

en: shared memory remove
vi: bộ nhớ chia sẻ gỡ bỏ

en:   [ anon ]
vi:   [ vô danh ]

en:   [ stack ]
vi:   [ ngăn xếp ]

en: Unknown format in smaps file!
vi: Không hiểu định dạng trong tập tin smaps!

en: inconsistent detail field in smaps file, line:
vi: trường chi tiết mâu thuẫn trong tập tin smaps, dòng:

en: total kB
vi: tổng kB

en: mapped: %ldK    writeable/private: %ldK    shared: %ldK
vi:  ánhxạ: %ldK     có thể ghi/riêng: %ldK    chiasẻ: %ldK

note: Translation Hint: keep total string length * as 24 characters. Adjust %16 if needed
en:  total %16ldK
vi:  tổng %16ldK

note: Translation Hint: keep total string length * as 16 characters. Adjust %8 if needed
en:  total %8ldK
vi:  tổng %8ldK

en: failed to parse argument
vi: gặp lỗi khi phân tích đối số

en: config line too long - line %d
vi: dòng cấu hình quá dài trong - dòng %d

en: unsupported section found in the config - line %d
vi: tìm thấy phần không được hỗ trợ trong cấu hình - dòng %d

en: syntax error found in the config - line %d
vi: tìm thấy lỗi cú pháp trong cấu hình - dòng %d

en: the file already exists - delete or rename it first
vi: tập tin đã có rồi - hãy hóa hay đổi tên nó trước.

en: HOME variable undefined
vi: chưa định nghĩa biến HOME

en: memory allocation failed
vi: gặp lỗi cấp phát bộ nhớ

en: option -r is ignored as SunOS compatibility
vi: tùy chọn -r bị bỏ qua để tương thích với SunOS

en: options -c, -C, -d, -n, -N, -x, -X are mutually exclusive
vi: các tuỳ chọn -c, -C, -d, -n, -N, -x, -X loại từ lẫn nhau

en: options -p, -q are mutually exclusive with -n, -N
vi: tùy chọn -p, -q xung đột với -n, -N

en: too many arguments
vi: quá nhiều đối số

en: rc file successfully created, feel free to edit the content
vi: đã tạo thành công tập tin tài nguyên, có thể sửa nội dung của nó

en: couldn't create the rc file
vi: không tạo được tập tin tài nguyên

en: ~/.%src file successfully created, feel free to edit the content
vi: đã tạo thành công ~/.%src, có thể sửa nội dung của nó

en: couldn't create ~/.%src
vi: không thể tạo ~/.%src

en: argument missing
vi: thiếu đối số

en: couldn't read the rc file
vi: không thể đọc tập tin rc

en: couldn't read ~/.%src
vi: không thể đọc ~/.%src

en: Signal %d (%s) caught by %s (%s).
vi: Tín hiệu %d (%s) bắt bởi %s (%s).

en: please report this bug
vi: hãy thông báo lỗi này

en: error: not enough memory
vi: lỗi: không đủ bộ nhớ

en: error: can not access /proc
vi: lỗi: không thể truy cập /proc

en: could not find start_time
vi: không thể tìm thấy start_time

en: could not find ppid
vi: không thể tìm thấy mã số tiến trình cha

en: your %dx%d screen size is bogus. expect trouble
vi: cỡ màn hình của bạn là %dx%d là không có thật. cần lo lắng

en: environment specified an unknown personality
vi: môi trường đã chỉ định một tính cá nhân chưa biết

en: cannot strdup() personality text
vi: không thể strdup() chữ thường cá nhân

note: Translation Note: . The following translatable word will be used to recognize the . user's request for help text.  In other words, the translation . you provide will alter program behavior. . . It must be limited to 15 characters or less.
en: help
vi: trợ_giúp

note: Translation Notes for ps Help #1 --------------------------------- .  This next group of lines represents 6 pairs of words + abbreviations .  which are the basis of the 'ps' program help text. . .  The words and abbreviations you provide will alter program behavior. .  They will also appear in the h
en: simple
vi: đơn_giản

en: s
vi: g

note: Translation Hint, Pair #2
en: list
vi: danh_sách

en: l
vi: s

note: Translation Hint, Pair #3
en: output
vi: đầu_ra

en: o
vi: r

note: Translation Hint, Pair #4
en: threads
vi: tuyến_trình

note: Translation Hint, Pair #5
en: misc
vi: lặt_vặt

en: m
vi: v

note: Translation Hint, Pair #6
en: all
vi: tất_cả

en: a
vi: c

en: 
    Usage:
     %s [options]
vi: 
    Cách dùng:
     %s [các-tùy-chọn]

en: 
    Basic options:
vi: 
    Các tùy chọn cơ bản:

en:  -A, -e               all processes
vi:  -A, -e               mọi tiến trình

en:  -a                   all with tty, except session leaders
vi:  -a                   tất với tty, trừ phần dẫn đầu phiên

en:   a                   all with tty, including other users
vi:   a                   tất với tty, gồm các người dùng khác

en:  -d                   all except session leaders
vi:  -d                   tất cả trừ phần dẫn đầu phiên

en:  -N, --deselect       negate selection
vi:  -N, --deselect       đảo vùng chọn

en:   r                   only running processes
vi:   r                   chỉ các tiến trình đang chạy

en:   T                   all processes on this terminal
vi:   T                   mọi tiến trình trên thiết bị cuối này

en:   x                   processes without controlling ttys
vi:   x                   tiến trình không điều khiển các tty

en: 
    Selection by list:
vi: 
    Chọn theo danh sách:

en:  -C <command>         command name
vi:  -C <lệnh>            tên lệnh

en:  -G, --Group <GID>    real group id or name
vi:  -G, --Group <GID>    tên hay mã số nhóm thật

en:  -g, --group <group>  session or effective group name
vi:  -g, --group <nhóm>   tên nhóm chịu tác động hay phiên

en:  -p, p, --pid <PID>   process id
vi:  -p, p, --pid <PID>   mã số tiến trình

en:         --ppid <PID>  parent process id
vi:         --ppid <PID>  mã số tiến trình cha

en:  -q, q, --quick-pid <PID>
                          process id (quick mode)
vi:  -q, q, --quick-pid <PID>
                          mã số tiến trình (chế độ nhanh)

en:  -s, --sid <session>  session id
vi:  -s, --sid <phiên>    mã phiên

en:  -t, t, --tty <tty>   terminal
vi:  -t, t, --tty <tty>   thiết bị cuối

en:  -u, U, --user <UID>  effective user id or name
vi:  -u, U, --user <UID>  mã số hay tên của người dùng chịu tác động

en:  -U, --User <UID>     real user id or name
vi:  -U, --User <UID>     mã số hay tên của người dùng thật

en: 
      The selection options take as their argument either:
        a comma-separated list e.g. '-u root,nobody' or
        a blank-separated list e.g. '-p 123 4567'
vi: 
      Các tùy chọn về chọn lựa nhận đối số của chúng là một trong hai:
        một danh sách ngăn cách bằng dấu phẩy ví dụ “-u root,nobody” hoặc là
        một danh sách ngăn cách bằng khoảng trắng ví dụ như “-p 123 4567”

en: 
    Output formats:
vi: 
    Định dạng xuất:

en:  -F                   extra full
vi:  -F                   đầy đủ phần mở rộng

en:  -f                   full-format, including command lines
vi:  -f                   định dạng đầy đủ, bao gồm các dòng lệnh

en:   f, --forest         ascii art process tree
vi:   f, --forest         cây tiến trình dạng ascii

en:  -H                   show process hierarchy
vi:  -H                   hiển thị thứ bậc tiến trình

en:  -j                   jobs format
vi:  -j                   định dạng công việc

en:   j                   BSD job control format
vi:   j                   định dạng điều khiển công việc BSD

en:  -l                   long format
vi:  -l                   định dạng dài

en:   l                   BSD long format
vi:   l                   định dạng BSD dài

en:  -M, Z                add security data (for SELinux)
vi:  -M, Z                thêm dữ liệu an ninh (cho SELinux)

en:  -O <format>          preloaded with default columns
vi:  -O <định_dạng>       tải trước với các cột mặc định

en:   O <format>          as -O, with BSD personality
vi:   O <định_dạng>       như -O, với cá tính BSD

en:  -o, o, --format <format>
                          user-defined format
vi:  -o, o, --format <định_dạng>
                          định dạng do người dùng định nghĩa

en:   s                   signal format
vi:   s                   định dạng tín hiệu

en:   u                   user-oriented format
vi:   u                   định dạng hướng người dùng

en:   v                   virtual memory format
vi:   v                   định dạng bộ nhớ ảo

en:   X                   register format
vi:   X                   định dạng thanh ghi

en:  -y                   do not show flags, show rss vs. addr (used with -l)
vi:  -y                   không hiển thị các cờ, hiển thị rss và addr (dùng với -l)

en:      --context        display security context (for SELinux)
vi:      --context        hiển thị ngữ cảnh bảo mật (cho SELinux)

en:      --headers        repeat header lines, one per page
vi:      --headers        lặp lại việc in dòng đầu, mỗi lần một trang

en:      --no-headers     do not print header at all
vi:      --no-headers     không hiển thị cả phần đầu

en:      --cols, --columns, --width <num>
                          set screen width
vi:      --cols, --columns, --width <số>
                          đặt chiều rộng màn hình

en:      --rows, --lines <num>
                          set screen height
vi:      --rows, --lines <số>
                          đặt chiều cao màn hình

en: 
    Show threads:
vi: 
    Hiển thị các tiến trình:

en:  -L                   possibly with LWP and NLWP columns
vi:  -L                   có thể với cột SPID và NLWP

en:  -m, m                after processes
vi:  -m, m                sau các tiến trình

en:  -T                   possibly with SPID column
vi:  -T                   có thể với cột SPID

en: 
    Miscellaneous options:
vi: 
    Tùy chọn hỗn tạp:

en:  -c                   show scheduling class with -l option
vi:  -c                   hiển thị lớp lịch biểu với tùy chọn -l

en:   c                   show true command name
vi:   c                   hiển thị tên câu lệnh đúng

en:   e                   show the environment after command
vi:   e                   hiển thị môi trường sau lệnh

en:   k,    --sort        specify sort order as: [+|-]key[,[+|-]key[,...]]
vi:   k,    --sort        chỉ định thứ tự sắp xếp là: [+|-]key[,[+|-]key[,...]]

en:   L                   show format specifiers
vi:   L                   hiển thị đặc tả định dạng

en:   n                   display numeric uid and wchan
vi:   n                   hiển thị mã số và wchan bằng số

en:   S,    --cumulative  include some dead child process data
vi:   S,    --cumulative  bao gồm một số dữ liệu tiến trình con chết

en:  -y                   do not show flags, show rss (only with -l)
vi:  -y                   không hiển thị các cờ, hiển thị rss (chỉ với -l)

en:  -V, V, --version     display version information and exit
vi:  -V, V, --version     hiển thị phiên bản rồi thoát

en:  -w, w                unlimited output width
vi:  -w, w                không giới hạn độ rộng kết xuất

en: 
            --%s <%s|%s|%s|%s|%s|%s>
                          display help and exit
vi: 
            --%s <%s|%s|%s|%s|%s|%s>
                          hiển thị trợ giúp rồi thoát

note: Translation Notes for ps Help #2 --------------------------------- .  Most of the following c-format string is derived from the 6 .  pairs of words + chars mentioned above in "Notes for ps Help #1". . .  In its full English form, help text would look like this: .      Try 'ps --help <simple|list|out
en: 
     Try '%s --%s <%s|%s|%s|%s|%s|%s>'
      or '%s --%s <%s|%s|%s|%s|%s|%s>'
     for additional help text.
vi: 
     Hãy chạy lệnh “%s --%s <%s|%s|%s|%s|%s|%s>”
              hoặc “%s --%s <%s|%s|%s|%s|%s|%s>”
     để có thông tin trợ giúp dạng văn bản.

en: 
    For more details see ps(1).
vi: 
    Để có thêm thông tin vui lòng xem ps(1).

en: fix bigness error
vi: sửa lỗi lớn

en: bad alignment code
vi: mã căn chỉnh sai

en: the option is exclusive:
vi: tùy chọn bị loại trừ:

en: process ID list syntax error
vi: lỗi cú pháp danh sách mã số tiến trình

en: process ID out of range
vi: mã số tiến trình nằm ngoài phạm vi

en: user name does not exist
vi: tên người dùng không tồn tại

en: user ID out of range
vi: mã số người dùng nằm ngoài phạm vi

en: group name does not exist
vi: tên nhóm không tồn tại

en: group ID out of range
vi: mã số nhóm nằm ngoài phạm vi

en: TTY could not be found
vi: không thể tìm thấy TTY

en: list member was not a TTY
vi: liệt kê các thành viên không phải là TTY

en: improper list
vi: danh sách không thích hợp

en: list of command names must follow -C
vi: danh sách các tên lệnh phải theo sau -C

en: list of real groups must follow -G
vi: danh sách các nhóm thật phải theo sau -G

en: list of jobs must follow -J
vi: danh sách công việc phải theo sau -j

en: format or sort specification must follow -O
vi: định dạng hay đặc tả sắp xếp phải theo sau -O

en: list of PRM groups must follow -R
vi: danh sách nhóm PRM phải theo sau -R

en: list of real users must follow -U
vi: danh sách người dùng thật phải theo sau -U

en: list of session leaders OR effective group names must follow -g
vi: danh sách dẫn đầu phiên HOẶC các tên nhóm chịu ảnh hưởng phải theo sau -g

en: list of session leaders OR effective group IDs was invalid
vi: danh sách dẫn đầu phiên HOẶC các mã số nhóm chịu ảnh không hợp lệ

en: format specification must follow -o
vi: đặc tả định dạng phải theo sau -o

en: list of process IDs must follow -p
vi: danh sách các mã số tiến trình phải theo sau -p

en: the -r option is reserved
vi: tùy chọn -r chưa dùng

en: list of session IDs must follow -s
vi: danh sách các mã phiên làm việc phải theo sau -s

en: list of terminals (pty, tty...) must follow -t
vi: danh sách thiết bị cuối  (pty, tty...) phải theo sau -t

en: list of users must follow -u
vi: danh sách người dùng phải theo sau -u

en: must set personality to get -x option
vi: phải đặt “cá nhân” để lấy tùy chọn -x

en: list of zones (contexts, labels, whatever?) must follow -z
vi: danh sách vùng (ngữ cảnh, nhãn, cái nào đi chăng nữa?) cũng phải theo sau -z

en: embedded '-' among SysV options makes no sense
vi: nhúng “-” cùng với các tùy chọn SysV là không có lý

en: unsupported SysV option
vi: không hỗ trợ tùy chọn SysV

en: cannot happen - problem #1
vi: không thể xảy ra - vấn đề #1

en: cannot happen - problem #2
vi: không thể xảy ra - vấn đề #2

en: second chance parse failed, not BSD or SysV
vi: phân tích thay đổi thứ hai gặp lỗi, chẳng phải BSD cũng không SysV

en: option A is reserved
vi: tùy chọn A chưa dùng

en: option C is reserved
vi: tùy chọn C chưa dùng

en: format or sort specification must follow O
vi: đặc tả định dạng hay sắp xếp phải theo sau O

en: list of users must follow U
vi: danh sách người dùng phải theo sau U

en: obsolete W option not supported (you have a /dev/drum?)
vi: không hỗ trợ tùy chọn cũ W (bạn có /dev/drum?)

en: only one heading option may be specified
vi: chỉ được chỉ ra một tùy chọn về phần đầu

en: long sort specification must follow 'k'
vi: đặc tả sắp xếp dài phải theo sau “k”

en: format specification must follow o
vi: đặc tả định dạng phải theo sau o

en: list of process IDs must follow p
vi: danh sách mã số tiến trình phải theo sau p

en: embedded '-' among BSD options makes no sense
vi: nhúng “-” giữa những tùy chọn BSD là không hợp lý

en: unsupported option (BSD syntax)
vi: tùy chọn không được hỗ trợ (cú pháp BSD)

en: unknown gnu long option
vi: không hiểu tùy chọn dạng dài gnu

en: list of real groups must follow --Group
vi: danh sách nhóm thật phải theo sau --Group

en: list of real users must follow --User
vi: danh sách người dùng thật phải theo sau --User

en: number of columns must follow --cols, --width, or --columns
vi: số lượng cột phải theo sau --cols, --width, hay --columns

en: option --cumulative does not take an argument
vi: tùy chọn --cumulative không nhận đối số

en: option --deselect does not take an argument
vi: tùy chọn --deselect không nhận đối số

en: option --no-heading does not take an argument
vi: tùy chọn --no-heading không nhận đối số

en: option --heading does not take an argument
vi: tùy chọn --heading không nhận đối số

en: option --forest does not take an argument
vi: tùy chọn --forest không nhận đối số

en: format specification must follow --format
vi: đặc tả định dạng phải theo sau --format

en: list of effective groups must follow --group
vi: danh sách nhóm chịu ảnh hưởng phải theo sau --group

en: list of process IDs must follow --pid
vi: danh sách mã số tiến trình phải theo sau --pid

en: list of process IDs must follow --ppid
vi: danh sách mã số tiến trình phải theo sau --ppid

en: number of rows must follow --rows or --lines
vi: số dòng phải theo sau --rows hay --lines

en: some sid thing(s) must follow --sid
vi: một số thứ sid phải theo sau --sid

en: long sort specification must follow --sort
vi: đặc tả sắp xếp dài phải theo sau --sort

en: list of ttys must follow --tty
vi: danh sách tty phải theo sau --tty

en: list of effective users must follow --user
vi: danh sách người dùng chịu ảnh hưởng phải theo sau --user

en: way bad
vi: sai đường

en: garbage option
vi: tùy chọn rác

en: something broke
vi: có cái gì đó hỏng

en: thread display conflicts with forest display
vi: hiển thị tuyến trình xung đột với forest

en: thread flags conflict; can't use H with m or -m
vi: xung đột cờ tuyến trình; không thể dùng H cùng với m hay -m

en: thread flags conflict; can't use both m and -m
vi: xung đột cờ tuyến trình; không thể dùng cả m và -m

en: thread flags conflict; can't use both -L and -T
vi: xung đột cờ tuyến trình; không thể dùng cả -L và -T

en: error: %s
vi: lỗi: %s

en: process selection options conflict
vi: tùy chọn chọn tiến trình xung đột

en: seriously crashing: goodbye cruel world
vi: đổ vỡ nghiêm trọng: chào tạm biệt thế giới phũ phàng

en: improper AIX field descriptor
vi: bộ mô tả trường AIX không thích hợp

en: unknown AIX field descriptor
vi: không hiểu bộ mô tả trường AIX

en: AIX field descriptor processing bug
vi: tiến trình bộ mô tả trường AIX lỗi

en: unknown user-defined format specifier "%s"
vi: không hiểu chỉ định định dạng người dùng định nghĩa "%s"

en: empty format list
vi: danh sách định dạng trống

en: improper format list
vi: danh sách định dạng không thích hợp

en: column widths must be unsigned decimal numbers
vi: độ rộng cột phải là số thập phân không dấu

en: can not set width for a macro (multi-column) format specifier
vi: không thể đặt độ rộng cho một chỉ định định dạng macro (đa cột)

en: improper sort list
vi: danh sách sắp xếp không thích hợp

en: empty sort list
vi: danh sách sắp xếp trống rỗng

en: unknown sort specifier
vi: không hiểu chỉ định sắp xếp

en: bad sorting code
vi: mã sắp xếp sai

en: PPID sort and forest output conflict
vi: kết xuât forest và sắp xếp PPID xung đột nhau

en: option -O can not follow other format options
vi: tùy chọn -O không thể theo các tùy chọn định dạng khác

en: multiple sort options
vi: đã chỉ ra nhiều tùy chọn sắp xếp

en: option O is neither first format nor sort order
vi: tùy chọn O không phải là định dạng đầu cũng không phải là thứ tự sắp xếp

en: modifier -y without format -l makes no sense
vi: -y chỉnh sửa mà không có -l định dạng là không hợp lý

en: bug: must reset the list first
vi: lỗi: phải đặt lại danh sách trước

en: tell <procps@freelists.org> what you expected
vi: gửi thư cho <procps@freelists.org> là cái bạn cần

en: tell <procps@freelists.org> what you want (-L/-T, -m/m/H, and $PS_FORMAT)
vi: gửi thư cho <procps@freelists.org> là cái bạn cần (-L/-T, -m/m/H, và $PS_FORMAT)

en: warning: $PS_FORMAT ignored. (%s)
vi: cảnh báo: $PS_FORMAT bị bỏ qua. (%s)

en: conflicting format options
vi: có xung đột trong các tùy chọn định dạng

en: can not use output modifiers with user-defined output
vi: không thể dùng bộ chỉnh sửa với kết xuất người dùng định nghĩa

en: -L/-T with H/m/-m and -o/-O/o/O is nonsense
vi: -L/-T với H/m/-m và -o/-O/o/O là không hợp lý

en: internal error: no PID or PPID for -j option
vi: lỗi nội tại: không có PID hay PPID cho tùy chọn -j

en: lost my PGID
vi: mất mã số tiến trình nhóm cha

en: internal error: no PRI for -c option
vi: lỗi nội bộ: không PRI cho tùy chọn -c

en: lost my CLS
vi: mất CLS của tôi

en: -T with H/-m/m but no PID for SPID to follow
vi: -T với H/-m/m nhưng lại không có mã số tiến trình cho SPID để theo

en: -L with H/-m/m but no PID/PGID/SID/SESS for NLWP to follow
vi: -L với H/-m/m nhưng không có PID/PGID/SID/SESS cho NLWP để theo

en:  %s [options] pid...
vi:  %s [các-tùy-chọn] pid...

en: invalid process id: %s
vi: mã số tiến trình không hợp lệ: %s

en: cannot open file %s
vi: không thể mở tập tin %s

en:  %s [options] <pid> [...]
vi:  %s [các-tùy-chọn] <pid> [...]

en:  <pid> [...]            send signal to every <pid> listed
vi:  <pid> [...]            gửi tín hiệu cho mọi mã số tiến trình đã liệt kê

en:  -<signal>, -s, --signal <signal>
                            specify the <signal> to be sent
vi:  -<signal>, -s, --signal <tín_hiệu>
                            chỉ định tín hiệu sẽ được gửi

en:  -l, --list=[<signal>]  list all signal names, or convert one to a name
vi:  -l, --list=[<tín_hiệu>]  lệt kê tất cả tên tín hiệu, hoặc chuyển đổi một cái thành tên

en:  -L, --table            list all signal names in a nice table
vi:  -L, --table            liệt kê mọi tên tín hiệu trong bản nice

en:  %s [signal] [options] <expression>
vi:  %s [tín-hiệu] [các-tùy-chọn] <biểu-thức>

en:  %s [new priority] [options] <expression>
vi:  %s [mức ưu tiên mới] [các-tùy-chọn] <biểu thức>

en:  -f, --fast         fast mode (not implemented)
vi:  -f, --fast         chế độ nhanh (chưa thực hiện)

en:  -i, --interactive  interactive
vi:  -i, --interactive  tương tác

en:  -l, --list         list all signal names
vi:  -l, --list         liệt kê mọi tên tín hiệu

en:  -L, --table        list all signal names in a nice table
vi:  -L, --table        liệt kê mọi tên tín hiệu trong bảng nice

en:  -n, --no-action    do not actually kill processes; just print what would happen
vi:  -n, --no-action    không thực hiện giết tiến trình thật; chỉ hiển thị những gì có thể xảy ra

en:  -v, --verbose      explain what is being done
vi:  -v, --verbose      giải thích đang làm gì

en:  -w, --warnings     enable warnings (not implemented)
vi:  -w, --warnings     bật cảnh báo (chưa thực hiện)

en: Expression can be: terminal, user, pid, command.
    The options below may be used to ensure correct interpretation.
vi: Biểu thức có thể là: terminal, user, pid, command.
    Các tùy chọn ở phía dưới có thể được dùng để đảm bảo rằng nó phiên dịch đúng.

en:  -c, --command <command>  expression is a command name
vi:  -c, --command <lệnh>  biểu thức là một tên lệnh

en:  -p, --pid <pid>          expression is a process id number
vi:  -p, --pid <pid>          biểu thức là mã số tiến trình

en:  -t, --tty <tty>          expression is a terminal
vi:  -t, --tty <tty>          biểu thức là một thiết bị cuối

en:  -u, --user <username>    expression is a username
vi:  -u, --user <tài_khoản>    biểu thức là một tên tài khoản người dùng

en: Alternatively, expression can be:
vi: Thay vào đó, biểu thức có thể là:

en:  --ns <pid>               match the processes that belong to the same
                              namespace as <pid>
vi:  --ns <pid>               khớp tiến trình mà nó có cùng không gian tên
                              với mã số tiến trình này

en:  --nslist <ns,...>        list which namespaces will be considered for
                              the --ns option; available namespaces are
    :                          ipc, mnt, net, pid, user, uts
vi:  --nslist <ns,...>        liệt kê không gian tên nào sẽ xem xét cho
                              tùy chọn --ns; các không gian tên sẵn có là:
    :                          ipc, mnt, net, pid, user, uts

en: 
    The default signal is TERM. Use -l or -L to list available signals.
    Particularly useful signals include HUP, INT, KILL, STOP, CONT, and 0.
    Alternate signals may be specified in three ways: -SIGKILL -KILL -9
vi: 
    Tín hiệu mặc định là TERM. Dùng -l hoặc -L để liệt kê các tín hiệu sẵn có.
    Các tín hiệu thực sự hữu dụng bao gồm HUP, INT, KILL, STOP, CONT, và 0.
    Các tín hiệu thay thế có thể chỉ định theo ba cách: -SIGKILL -KILL -9

en: 
    The default priority is +4. (snice +4 ...)
    Priority numbers range from +20 (slowest) to -20 (fastest).
    Negative priority numbers are restricted to administrative users.
vi: 
    Mức ưu tiên mặc định là +4. (snice +4 ...)
    Số của mức ưu tiên là từ +20 (thấp nhất) đến -20 (nhanh nhất).
    Các mức ưu tiên là số âm là được hạn chế cho những người quản trị.

en: unknown signal name %s
vi: không hiểu tên tín hiệu: %s

en: invalid argument %c
vi: đối số %c không hợp lệ

en: something at line %d
vi: cái gì đó tại dòng %d

en: priority %lu out of range
vi: mức ưu tiên %lu nằm ngoài phạm vi

en: invalid pid number %s
vi: mã số tiến trình không hợp lệ %s

en: error reading reference namespace information
vi: lỗi đọc thông tin không gian tên tham chiếu

en: invalid namespace list
vi: danh sách không gian tên không hợp lệ

en: no process selection criteria
vi: chưa có tiêu chí chọn tiến trình

en: general flags may not be repeated
vi: các cờ chung không thể lặp lại

en: -i makes no sense with -v, -f, and -n
vi: -i không hợp lý với -v, -f, và -n

en: -v makes no sense with -i and -f
vi: -v không hợp lý với -i và -f

en: skill: "%s" is not supported
vi: skill: "%s" không được hỗ trợ

en:  -d, --delay <secs>  delay updates
vi:  -d, --delay <giây>  khoảng trễ giữa những lần cập nhật

en:  -o, --once          only display once, then exit
vi:  -o, --once          chỉ hiển thị một lần rồi thoát

en:  -s, --sort <char>   specify sort criteria by character (see below)
vi:  -s, --sort <kýtự>   chỉ định tiêu chí xếp bằng ký tự (xem ở dưới)

en: 
    The following are valid sort criteria:
vi: 
    Có các tiêu chí sắp xếp hợp lệ sau:

en:  a: sort by number of active objects
vi:  a: xếp theo số đối tượng đang hoạt động

en:  b: sort by objects per slab
vi:  b: xếp theo đối tượng trên mỗi slab

en:  c: sort by cache size
vi:  c: xếp theo kích cỡ bộ nhớ tạm

en:  l: sort by number of slabs
vi:  l: xếp theo số lượng slab

en:  v: sort by number of active slabs
vi:  v: xếp theo số slab hoạt động

en:  n: sort by name
vi:  n: xếp theo tên

en:  o: sort by number of objects (the default)
vi:  o: xếp theo số của đối tượng (mặc định)

en:  p: sort by pages per slab
vi:  p: xếp theo số trang trên mỗi slab

en:  s: sort by object size
vi:  s: xếp theo kích cỡ đối tượng

en:  u: sort by cache utilization
vi:  u: xếp theo mức tiêu thụ bộ nhớ tạm

en: illegal delay
vi: giá trị trễ không hợp lệ

en: delay must be positive integer
vi: khoảng trễ phải là số dương

en: terminal setting retrieval
vi: thu hồi các cài đặt thiết bị cuối

note: Translation Hint: Next five strings must not * exceed 35 length in characters.
en: Active / Total Objects (% used)
vi: ĐTượng Hoạt động / Tổng (% dùng)

en: Active / Total Slabs (% used)
vi: Slab   Hoạt động / Tổng (% dùng)

en: Active / Total Caches (% used)
vi: NhTạm  Hoạt động / Tổng (% dùng)

en: Active / Total Size (% used)
vi: Cỡ     Hoạt động / Tổng (% dùng)

en: Minimum / Average / Maximum Object
vi: ĐTượng Tối thiểu / TBình / Tối đa

note: Translation Hint: Please keep alignment of the * following intact.
en:   OBJS ACTIVE  USE OBJ SIZE  SLABS OBJ/SLAB CACHE SIZE NAME
vi:     ĐT  HOẠTĐ DÙNG  ĐT   CỠ  SLABS  ĐT/SLAB NhTẠM   CỠ  TÊN

en: separators should not be repeated: %s
vi: bộ phân chia không thể lặp lại: %s

en:  %s [options] [variable[=value] ...]
vi:  %s [các-tùy-chọn] [biến[=giá_trị] ...]

en:   -a, --all            display all variables
vi:   -a, --all            hiển thị mọi biến

en:   -A                   alias of -a
vi:   -A                   bí danh của -a

en:   -X                   alias of -a
vi:   -X                   bí danh của -a

en:       --deprecated     include deprecated parameters to listing
vi:       --deprecated     bao gồm các tham số cũ vào liệt kê

en:   -b, --binary         print value without new line
vi:   -b, --binary         hiển thị giá trị mà không có ký tự dòng mới

en:   -e, --ignore         ignore unknown variables errors
vi:   -e, --ignore         lờ đi các lỗi biến không hiểu

en:   -N, --names          print variable names without values
vi:   -N, --names          hiển thị các tên biến mà không có giá trị

en:   -p, --load[=<file>]  read values from file
vi:   -p, --load[=<tập-tin>] đọc giá-trị từ tập-tin

en:   -f                   alias of -p
vi:   -f                   bí danh của -p

en:       --system         read values from all system directories
vi:       --system         đọc giá trị từ mọi thư mục hệ thống

en:   -r, --pattern <expression>
                           select setting that match expression
vi:   -r, --pattern <biểu thức>
                           chọn các cài đặt mà nó khớp với biểu thức

en:   -q, --quiet          do not echo variable set
vi:   -q, --quiet          không in ra tập hợp biến

en:   -w, --write          enable writing a value to variable
vi:   -w, --write          bật ghi giá trị cho biến

en:   -o                   does nothing
vi:   -o                   không làm gì cả

en:   -x                   does nothing
vi:   -x                   không làm gì cả

en:   -d                   alias of -h
vi:   -d                   bí danh của -h

en: "%s" is an unknown key
vi: "%s" là một khóa chưa biết

en: cannot stat %s
vi: không thể lấy thống kê %s

en: permission denied on key '%s'
vi: không đủ thẩm quyền với khóa “%s”

en: reading key "%s"
vi: đọc khóa "%s"

en: unable to open directory "%s"
vi: không thể mở thư mục "%s"

en: "%s" must be of the form name=value
vi: "%s" phải có dạng tên=giá_trị

en: malformed setting "%s"
vi: cài đặt sai dạng "%s"

en: %s is deprecated, value not set
vi: %s đã lỗi thời, giá trị không được đặt

en: setting key "%s"
vi: đặt khóa "%s"

en: GLOB_TILDE is not supported on your platform, the tilde in "%s" won't be expanded.
vi: GLOB_TILDE không được hỗ trợ trên nền tảng của bạn, dấu sóng trong "%s" sẽ không được mở rộng.

en: glob failed
vi: glob gặp lỗi

en: cannot open "%s"
vi: không thể mở "%s"

en: %s(%d): invalid syntax, continuing...
vi: %s(%d): cú pháp không hợp lệ, tiếp tục...

en: * Applying %s ...
vi: * Đang áp dụng %s ...

en: no variables specified
    Try `%s --help' for more information.
vi: chưa chỉ ra biến nào
    Hãy chạy lệnh “%s --help” để có thêm thông tin.

en: options -N and -q cannot coexist
    Try `%s --help' for more information.
vi: các tùy chọn -N và -q không thể cùng tồn tại
    Chạy lệnh “%s --help” để biết chi tiết.

en:  %s [options] [tty]
vi:  %s [các-tùy-chọn] [tty]

en:  -d, --delay <secs>  update delay in seconds
vi:  -d, --delay <giây>  trễ cập nhật trong số giây này

en:  -s, --scale <num>   vertical scale
vi:  -s, --scale <số>    tỷ lệ biến đổi dọc

en: scale cannot be negative
vi: tỷ lệ không thể âm

en: too large delay value
vi: giá trị trễ quá lớn

en: can not open tty
vi: không thể mở tty

en: writing to tty failed
vi: gặp lỗi khi ghi ra tty

en: Process Id
vi: Mã tiến trình

en: Parent Process pid
vi: mã số tiến trình cha

en: Effective User Id
vi: Mã số người dùng chịu tác động

note: Translation Hint: maximum 'USER' = 8 +
en: USER
vi: NG_DÙNG

en: Effective User Name
vi: Người dùng chịu tác động

en: Real User Id
vi: Mã số người dùng thật

en: Real User Name
vi: Tên người dùng thật

en: Saved User Id
vi: Mã số người dùng đã lưu

en: Saved User Name
vi: Tên người dùng đã lưu

en: Group Id
vi: Mã nhóm

note: Translation Hint: maximum 'GROUP' = 8 +
en: GROUP
vi: NHÓM

en: Group Name
vi: Tên nhóm

en: Process Group Id
vi: Mã số nhóm tiến trình

en: Controlling Tty
vi: Đang điều khiển Tty

en: Tty Process Grp Id
vi: Mã số nhóm tiến trình Tty

en: Session Id
vi: Mã số phiên chạy

en: Priority
vi: Ưu tiên

en: Nice Value
vi: Giá trị nice

en: Number of Threads
vi: Số tuyến trình

en: Last Used Cpu (SMP)
vi: Cpu đã dùng cuối(SMP)

en: CPU Usage
vi: Mức tiêu dùng CPU

note: Translation Hint: maximum '' = 6
en: TIME
vi: GIỜ

en: CPU Time
vi: Thời gian CPU

note: Translation Hint: maximum 'TIME+' = 9
en: TIME+
vi: THGIAN+

en: CPU Time, hundredths
vi: Thời gian CPU, phần trăm

en: Memory Usage (RES)
vi: Dùng bộ nhớ (RES)

en: Virtual Image (KiB)
vi: Ảnh ảo (KiB)

en: Swapped Size (KiB)
vi: Kích cỡ tráo đổi (KiB)

en: Resident Size (KiB)
vi: Kích cỡ thường trú (KiB)

note: Translation Hint: maximum 'CODE' = 4
en: CODE
vi: MÃ

en: Code Size (KiB)
vi: Kích cỡ mã (KiB)

en: Data+Stack (KiB)
vi: Dữ liệu + Ngăn xếp (KiB)

en: Shared Memory (KiB)
vi: Bộ nhớ chia sẻ (KiB)

en: Major Page Faults
vi: Lỗi trang lớn

en: Minor Page Faults
vi: Lỗi trang nhỏ

en: Dirty Pages Count
vi: Số lượng trang xấu

en: Process Status
vi: Trạng thái Tiến trình

note: Translation Hint: maximum 'COMMAND' = variable
en: COMMAND
vi: LỆNH

en: Command Name/Line
vi: Dòng/Tên lệnh

en: Sleeping in Function
vi: Ngủ trong Hàm

note: Translation Hint: maximum 'Flags' = 8
en: Flags
vi: Cờ

en: Task Flags <sched.h>
vi: Cờ nhiệm vụ <sched.h>

en: Control Groups
vi: Nhóm điều khiển

en: Supp Groups IDs
vi: Mã số nhóm Supp

en: Supp Groups Names
vi: Tên nhóm Supp

en: Thread Group Id
vi: Mã số nhóm tuyến trình

note: Translation Hint: maximum 'ENVIRON' = variable
en: ENVIRON
vi: BIẾN_MT

note: Translation Hint: the abbreviation 'vars' below is shorthand for 'variables'
en: Environment vars
vi: Các biến môi trường

en: Major Faults delta
vi: Vùng lỗi lớn

en: Minor Faults delta
vi: Vùng lỗi nhỏ

note: Translation Hint: maximum 'USED' = 6
en: USED
vi: DÙNG

en: Res+Swap Size (KiB)
vi: Tài nguyên+Cỡ Swap (KiB)

en: IPC namespace Inode
vi: Nút không gian tên IPC

en: MNT namespace Inode
vi: Nút không gian tên MNT

en: NET namespace Inode
vi: Nút không gian tên NET

en: PID namespace Inode
vi: Nút không gian tên PID

en: USER namespace Inode
vi: Nút không gian tên USER

en: UTS namespace Inode
vi: Nút không gian tên UTS

en: inappropriate '%s'
    Usage:
      %s%s
vi: “%s” không thích hợp
    Cách dùng:
      %s%s

en:   %s
    Usage:
      %s%s
vi:   %s
    Cách dùng:
      %s%s

en: failed /proc/stat open: %s
vi: gặp lỗi khi mở /proc/stat: %s

en: failed openproc: %s
vi: gặp lỗi khi openproc: %s

en: bad delay interval '%s'
vi: khoảng nhịp trễ sai “%s”

en: bad iterations argument '%s'
vi: đối số lặp lại sai “%s”

en: pid limit (%d) exceeded
vi: đã tới giới hạn mã số tiến trình (%d)

en: bad pid '%s'
vi: mã số tiến trình sai “%s”

en: -%c requires argument
vi: -%c cần đối số

en: bad width arg '%s'
vi: đối số độ rộng sai “%s”

en: unknown option '%c'
    Usage:
      %s%s
vi: không hiểu tùy chọn “%c”
    Cách dùng:
     %s%s

en: -d disallowed in "secure" mode
vi: -d không cho phép trong chế độ "secure"

en: -d requires positive argument
vi: tùy chọn -d cần đối số dương

en: On
vi: Bật

en: Off
vi: Tắt

en: failed /proc/stat read
vi: gặp lỗi khi đọc /proc/stat

en: Forest mode %s
vi: Chế độ forest %s

en: failed tty get
vi: gặp lỗi khi lấy tty

en: failed tty set: %s
vi: gặp lỗi khi đặt tty: %s

en: Choose field group (1 - 4)
vi: Chọn nhóm trường (1 - 4)

en: Command disabled, 'A' mode required
vi: Lệnh bị tắt, cần chế độ “A”

en: Command disabled, activate %s with '-' or '_'
vi: Lệnh bị tắt, kích hoạt %s bằng “-” or “_”

en: No colors to map!
vi: Không có màu để ánh xạ!

en: Failed '%s' open: %s
vi: Gặp lỗi khi mở “%s”: %s

en: Wrote configuration to '%s'
vi: Ghi cấu hình vào “%s”

en: Change delay from %.1f to
vi: Đổi độ trễ từ %.1f thành

en: Show threads %s
vi: Hiển thị tiến trình %s

en: Irix mode %s
vi: chế độ Irix %s

en: PID to signal/kill [default pid = %d]
vi: Mã số tiến trình để signal/kill [mặc định mã số tiến trình = %d]

en: Send pid %d signal [%d/sigterm]
vi: Gửi tín hiệu mã số tiến trình %d [%d/sigterm]

en: Failed signal pid '%d' with '%d': %s
vi: Gặp lỗi khi signal mã số tiên strinhf “%d” với “%d”: %s

en: Invalid signal
vi: Tín hiệu không hợp lệ

en: PID to renice [default pid = %d]
vi: mã số tiến trình cần renice [mặc định pid = %d]

en: Renice PID %d to value
vi: Renice mã số tiến trình %d thành giá trị

en: Failed renice of PID %d to %d: %s
vi: Gặp lỗi khi renice mã số tiến trình %d thành %d: %s

en: Rename window '%s' to (1-3 chars)
vi: Đổi tên cửa sổ “%s” thành (1-3 ký tự)

en: Cumulative time %s
vi: Tổng thời gian %s

en: Maximum tasks = %d, change to (0 is unlimited)
vi: Nhiệm vụ tối đa = %d, đổi thành (0 là không giới hạn)

en: Invalid maximum
vi: Số tối đa không hợp lệ

en: Which user (blank for all)
vi: Người dùng nào (để trống là tất cả)

en: Unknown command - try 'h' for help
vi: Không hiểu lệnh - hãy thử “h” để xem trợ giúp

en: failed memory allocate
vi: gặp lỗi khi tái cấp phát bộ nhớ

en: failed memory re-allocate
vi: gặp lỗi tái cấp phát bộ nhớ

en: Unacceptable floating point
vi: Không chấp nhận số thực dấu chấm động

en: Invalid user
vi: Người dùng không hợp lệ

en: forest view
vi: hiển thị dạng cây

en: failed pid maximum size test
vi: gặp lỗi khi kiểm tra cỡ tối đa mã số tiến trình

en: failed number of cpus test
vi: gặp lỗi khi kiểm tra số lượng bộ vi xử lý

en: incompatible rcfile, you should delete '%s'
vi: tập tin tài nguyên không tương thích, bạn nên xóa “%s”

en: window entry #%d corrupt, please delete '%s'
vi: mục tin cửa sổ #%d sai hỏng, vui lòng xóa “%s”

en: Unavailable in secure mode
vi: Không sẵn sàng trong chế độ an ninh

en: Only 1 cpu detected
vi: Chỉ tìm thấy một cpu

en: Unacceptable integer
vi: Không thể chấp nhận số nguyên

en: conflicting process selections (U/p/u)
vi: chọn tiến trình xung đột (U/p/u)

en: Threads
vi: Tuyến trình

en: Tasks
vi: Tác vụ

note: Translation Hint: The following word "another" must have 1 trailing space
en: another
vi: cái khác

en: Locate next inactive, use "L"
vi: Vị trí không hoạt động tiếp theo, dùng "L"

en: Locate string
vi: Chuỗi định vị

en: %s"%s" not found
vi: không tìm thấy %s"%s"

en: width incr is %d, change to (0 default, -1 auto)
vi: độ rộng của incr là %d, thay đổi thành (mặc định là 0, -1 là tự động)

en: unrecognized field name '%s'
vi: không thừa nhận tên trường “%s”

en: even using field names only, window is now too small
vi: ngay cả khi chỉ dùng tên trường, cửa sổ bây giờ cũng quá nhỏ

en: Open Files
vi: Tập tin đang mở

en: NUMA Info
vi: Thông tin NUMA

en: Log
vi: Nhật ký

en: the '=' key will eventually show the actual file read or command(s) executed ...
vi: phím “=” sẽ đưa ra tập tin thực đọc cuối cùng hoặc lệnh đã thực hiện ...

en: demo
vi: thử

en: This is simulated output representing the contents of some file or the output
    from some command.  Exactly which commands and/or files are solely up to you.
    
    Although this text is for information purposes only, it can still be scrolled
    and searched like real output will be.  You are encouraged to experiment with
    those features as explained in the prologue above.
    
    To enable real Inspect functionality, entries must be added to the end of the
    top personal personal configuration file.  You could use your favorite editor
    to accomplish this, taking care not to disturb existing entries.
    
    Another way to add entries is illustrated below, but it risks overwriting the
    rcfile.  Redirected echoes must not replace (>) but append (>>) to that file.
    
      /bin/echo -e "pipe\tOpen Files\tlsof -P -p %d 2>&1" >> ~/.toprc
      /bin/echo -e "file\tNUMA Info\t/proc/%d/numa_maps" >> ~/.toprc
      /bin/echo -e "pipe\tLog\ttail -n200 /var/log/syslog | sort -Mr" >> ~/.toprc
    
    If you don't know the location or name of the top rcfile, use the 'W' command
    and note those details.  After backing up the current rcfile, try issuing the
    above echoes exactly as shown, replacing '.toprc' as appropriate.  The safest
    approach would be to use copy then paste to avoid any typing mistakes.
    
    Finally, restart top to reveal what actual Inspect entries combined with this
    new command can offer.  The possibilities are endless, especially considering
    that 'pipe' type entries can include shell scripts too!
    
    For additional important information, please consult the top documentation.
    Then enhance top with your very own customized 'file' and 'pipe' entries.
    
    Enjoy!
vi: Cái này mô phỏng đầu ra đại diện cho nội dung của một số tập tin hay đầu vào
    từ một số lệnh.  Chính xác như các lệnh và/hoặc tập tin độc nhất cho bạn.
    
    Mặc dù phần này chỉ với mục đích thông tin, nhưng nó vẫn được cuộn và tìm
    kiếm giống như là kết xuất sẽ thế.  Bạn được khuyến khích thử nghiệm với
    những tính năng như là được giải thích ở trong phần mở đầu ở trên.
    
    Để bật tính năng Kiểm soát thực, các mục tin phải được thêm vào cuối của
    tập tin cấu hình các nhân top.  Bạn có thể dùng một trình biên soạn ưa thích
    để thực hiện việc này, cẩn thận đừng làm xáo trộn các mục sẵn có.
    
    Cách khác để thêm các mục là theo các chỉ dẫn phía dưới, nhưng hãy cẩn thận vì nó
    có thể đè lên tập tin tài nguyên.  Các lệnh echo được chuyển hướng phải không
    thay (>) nhưng thêm (>>) vào tập tin đó.
    
      /bin/echo -e "pipe\tMở Tập tin\tlsof -P -p %d 2>&1" >> ~/.toprc
      /bin/echo -e "file\tThông tin NUMA\t/proc/%d/numa_maps" >> ~/.toprc
      /bin/echo -e "pipe\tLog\ttail -n200 /var/log/syslog | sort -Mr" >> ~/.toprc
    
    Nếu bạn không biết vị trí hay tên của tập tin tài nguyên, thì dùng lệnh “W”
    ghi chép những thứ chi tiết.  Sau khi trở lại tập tin tài nguyên hiện tại,
    hay thử  phần xuất các lệnh echo ở trên chính xác như được trình bày, thay thế
    “.toprc” cho thích hợp.  Cách tiếp cận nhanh nhất có thể là dùng lệnh chép/dán
    để tránh lỗi đánh máy.
    
    Cuối cùng, khởi động lại top để khám phá các mục Kiểm soát thực tế được tổ hợp với
    lệnh mới có thể mang lại.  Các khả năng có thể là chạy mãi không dùng, đặt biệt là
    xem xét xem mục tin kiểu “pipe” có thể bao gồm văn lệnh hệ vỏ nữa!
    
    Để có thêm thông tin quan trọng, vui lòng tham khảo tài liệu top.
    Sau đó tăng cường top với những mục “file” hay “pipe” được cá nhân
    hóa toàn diện của bạn.
    
    Chúc vui!

en: to enable 'Y' press <Enter> then type 'W' and restart top
vi: để bật “Y” nhấn <Enter> sau đó gõ “W” và khởi động lại top

en: to enable 'Y' please consult the top man page (press Enter)
vi: để bật “Y” hãy xem trang hướng dẫn lệnh top (nhấn Enter)

en: Selection failed with: %s
vi: Việc chọn gặp lỗi với: %s

en: unable to inspect, pid %d not found
vi: không thể điều tra, không tìm thấy mã số tiến trình %d

en: inspect at PID [default pid = %d]
vi: điều tra tại PID [mặc định mã số tiến trình = %d]

en: %s: %*d-%-*d lines, %*d-%*d columns, %lu bytes read
vi: %s: %*d-%-*d dòng, %*d-%*d cột, đọc %lu byte

note: Translation Hint: Below are 2 abbreviations which can be as long as needed: .                 FLD = FIELD, VAL = VALUE
en: add filter #%d (%s) as: [!]FLD?VAL
vi: thêm bộ lọc #%d (%s) như: [!]FLD?VAL

en: ignoring case
vi: không phân biệt HOA/thường

en: case sensitive
vi: phân biệt HOA/thường

en: duplicate filter was ignored
vi: bộ lọc bị trùng sẽ bỏ qua

en: '%s' filter delimiter is missing
vi: “%s” thiếu bộ phân cách bộ lọc

en: '%s' filter value is missing
vi: “%s” thiếu giá trị lọc

en: include
vi: bao gồm

en: exclude
vi: loại trừ

en: <Enter> to resume, filters: %s
vi: Bấm <Enter> để phục hồi, các bộ lọc: %s

en: none
vi: không

en: expand which node (0-%d)
vi: mở rộng nút nào (0-%d)

en: invalid node
vi: nút không hợp lệ

en: sorry, NUMA extensions unavailable
vi: rất tiếc, phần mở rộng NUMA không sẵn có

note: Translation Hint: 'Mem ' is an abbreviation for physical memory/ram .                 'Swap' represents the linux swap file -- .                 please make both translations exactly 4 characters, .                 padding with extra spaces as necessary
en: Mem
vi: BNhớ

en: Swap
vi: TĐổi

en: Help for Windows / Field Groups~2 - "Current Window" = ~1 %s ~6
    
    . Use multiple ~1windows~2, each with separate config opts (color,fields,sort,etc)
    . The 'current' window controls the ~1Summary Area~2 and responds to your ~1Commands~2
      . that window's ~1task display~2 can be turned ~1Off~2 & ~1On~2, growing/shrinking others
      . with ~1NO~2 task display, some commands will be ~1disabled~2 ('i','R','n','c', etc)
        until a ~1different window~2 has been activated, making it the 'current' window
    . You ~1change~2 the 'current' window by: ~1 1~2) cycling forward/backward;~1 2~2) choosing
      a specific field group; or~1 3~2) exiting the color mapping or fields screens
    . Commands ~1available anytime   -------------~2
        A       . Alternate display mode toggle, show ~1Single~2 / ~1Multiple~2 windows
        g       . Choose another field group and make it 'current', or change now
                  by selecting a number from: ~1 1~2 =%s;~1 2~2 =%s;~1 3~2 =%s; or~1 4~2 =%s
    . Commands ~1requiring~2 '~1A~2' mode~1  -------------~2
        G       . Change the ~1Name~5 of the 'current' window/field group
     ~1*~4  a , w   . Cycle through all four windows:  '~1a~5' Forward; '~1w~5' Backward
     ~1*~4  - , _   . Show/Hide:  '~1-~5' ~1Current~2 window; '~1_~5' all ~1Visible~2/~1Invisible~2
      The screen will be divided evenly between task displays.  But you can make
      some ~1larger~2 or ~1smaller~2, using '~1n~2' and '~1i~2' commands.  Then later you could:
     ~1*~4  = , +   . Rebalance tasks:  '~1=~5' ~1Current~2 window; '~1+~5' ~1Every~2 window
                  (this also forces the ~1current~2 or ~1every~2 window to become visible)
    
    In '~1A~2' mode, '~1*~4' keys are your ~1essential~2 commands.  Please try the '~1a~2' and '~1w~2'
    commands plus the 'g' sub-commands NOW.  Press <Enter> to make 'Current'
vi: Phần trợ giúp cho Nhóm cửa sổ / trường~2 - "Cửa sổ hiện tại" = ~1 %s ~6
    
    . Dùng nhiều ~1cửa sổ~2, từng cái với tùy chọn cấu hình riêng (màu,trường,sắp xếp,v.v..)
    . Cửa sổ “hiện tại” điều kiển ~1Vùng tổng hợp~2 và đáp ứng các ~1Câu lệnh~2 của bạn
      . cái mà ~1trình bày tác vụ~2 của cửa sổ có thể trả về ~1Off~2 & ~1On~2, co/giãn những cái khác
      . với ~1KHÔNG~2 trình bày tác vụ, một số lệnh có thể sẽ bị ~1tắt~2 (“i”,'R”,'n”,'c”, v.v..)
        cho đến khi một ~1cửa sổ khác~2 đã kích hoạt, làm cho nó thành cửa sổ “hiện tại”
    . Bạn ~1đổi~2 cửa sổ “hiện tại” bằng: ~1 1~2) quay tròn tiếp/ngược;~1 2~2) chọn
      một nhóm trường đặc biệt; hay~1 3~2) thoát khỏi ánh xạ mày hoặc màn hình trường
    . Các lệnh ~1sẵn sàng mọi lúc   -------------~2
        A       . Bật/tắt chế độ trình bày luân phiên nhau, hiển thị ~1Đơn~2 / ~1Nhiều~2 cửa sổ
        g       . Chọn nhóm trường khác và làm nó thành “hiện tại”, hoặc đổi ngay
                  bằng cách chọn một con số từ: ~1 1~2 =%s;~1 2~2 =%s;~1 3~2 =%s; hay~1 4~2 =%s
    . Các lệnh ~1cầm~2 chế độ “~1A~2” ~1  -------------~2
        G       . Đổi ~1Tên~5 của nhóm cửa sổ/trường “hiện tại”
     ~1*~4  a , w   . Quay tròn cả bốn cửa sổ:  “~1a~5” Về phía trước; “~1w~5” Ngược lại
     ~1*~4  - , _   . Hiện/Ẩn:  “~1-~5” cửa sổ ~1Hiện tại~2; “~1_~5” mọi ~1Hữu hình~2/~1Vô hình~2
      Màn hình sẽ bị chia nhỏ ngay cả giữa các phần trình bày tác vụ.  Nhưng bạn có thể làm cho
      một số ~1lớn lên~2 hay ~1nhỏ đi~2, dùng lệnh “~1n~2” và “~1i~2”.  Sau đó bạn có thể:
     ~1*~4  = , +   . Tái cân bằng các tác vụ:  “~1=~5” cửa sổ ~1Hiện hành~2; “~1+~5” ~1Mọi~2 cửa sổ
                  (cái này cũng đồng thời ép buộc cửa sổ ~1hiện tại~2 hay ~1mỗi~2 trở nên hữu hình)
    
    Ở chế độ'~1A~2”, phím “~1*~4” là các lệnh ~1cơ bản~2 của bạn.  Hãy thử lệnh “~1a~2” và “~1w~2”
    cộng với lệnh con “g” NGAY.  Nhấn <Enter> để tạo “Hiện tại”

note: Translation Hint: As is true for the text above, the "keys" shown to the left and .                 also imbedded in the translatable text (along with escape seqs) .                 should never themselves be translated.
en:   k,r       Manipulate tasks: '~1k~2' kill; '~1r~2' renice
      d or s    Set update interval
vi:   k,r       Thao tác với các nhiệm vụ: “~1k~2” kill; “~1r~2” renice
      d hay s   Đặt thời gian cập nhật

note: Translation Hint: .  This Fields Management header should be 3 lines long so as .  to allow 1 blank line before the fields & descriptions. .  If absoultely necessary, 4 lines could be used (but never more). .
en: Fields Management~2 for window ~1%s~6, whose current sort field is ~1%s~2
       Navigate with Up/Dn, Right selects for move then <Enter> or Left commits,
       'd' or <Space> toggles display, 's' sets sort.  Use 'q' or <Esc> to end!
vi: Quản lý các trường~2 cho cửa sổ ~1%s~6, của cái hiện tại sắp xếp trường là ~1%s~2
       Di chuyển bằng Up/Dn, Right chọn cho di chuyển sau đó là <Enter> hoặc Left ủy thác,
       “d” hay <Phím cách> để bật tắt hiển thị, “s” đặt sắp xếp.  Dùng “q” hay <Esc> để kết thúc!

note: Translation Hint: .  The next 5 items must each be translated as a single line. .
en: %s:~3 %3u ~2total,~3 %3u ~2running,~3 %3u ~2sleeping,~3 %3u ~2stopped,~3 %3u ~2zombie~3
vi: %s:~3 %3u ~2tổng,~3 %3u ~2chạy,~3 %3u ~2ngủ,~3 %3u ~2dừng,~3 %3u ~2ma~3

note: Translation Hint: this must be translated as 2 lines with words above & below aligned
en: %s %s:~3 %9.9s~2total,~3 %9.9s~2free,~3 %9.9s~2used,~3 %9.9s~2buff/cache~3
    %s %s:~3 %9.9s~2total,~3 %9.9s~2free,~3 %9.9s~2used.~3 %9.9s~2avail %s~3
vi: %s %s:~3 %9.9s~2tổng,~3 %9.9s~2trống,~3 %9.9s~2dùng,~3 %9.9s~2bộđệm/tạm~3
    %s %s:~3 %9.9s~2tổng,~3 %9.9s~2trống,~3 %9.9s~2dùng.~3 %9.9s~2%s sẵnsàng~3

en:  -p, --pretty   show uptime in pretty format
vi:  -p, --pretty   hiển thị thời gian chạy ở định dạng đẹp

en:  -s, --since    system up since
vi:  -s, --since    hệ thống bật từ

en:  %s [options] [delay [count]]
vi: %s [ các_tùy_chọn ] [ trễ [ số_lượng ] ]

en:  -a, --active           active/inactive memory
vi:  -a, --active           bộ nhớ hoạt hay không hoạt động

en:  -f, --forks            number of forks since boot
vi:  -f, --forks            số lượng tiến trình rẽ nhánh kể từ lúc khởi động

en:  -m, --slabs            slabinfo
vi:  -m, --slabs            thông tin slab

en:  -n, --one-header       do not redisplay header
vi:  -n, --one-header       không hiển thị lại dòng đầu

en:  -s, --stats            event counter statistics
vi:  -s, --stats            thống kê con đếm sự kiện

en:  -d, --disk             disk statistics
vi:  -d, --disk             thống kê đĩa

en:  -D, --disk-sum         summarize disk statistics
vi:  -D, --disk-sum         thống kê tổng thể đĩa

en:  -p, --partition <dev>  partition specific statistics
vi:  -p, --partition <dev>  thống kê phân vùng

en:  -S, --unit <char>      define display unit
vi:  -S, --unit <kýtự>      định nghĩa đơn vị hiển thị

en:  -w, --wide             wide output
vi:  -w, --wide             kết xuất rộng

en:  -t, --timestamp        show timestamp
vi:  -t, --timestamp        hiển thị dấu vết thời gian

en: procs -----------memory---------- ---swap-- -----io---- -system-- ------cpu-----
vi: ttrình -----------bộ nhớ----------- ---swap-- -----vr---- -hệthống ------cpu-----

en:  -----timestamp-----
vi: --dấu vết thời gian--

note: Translation Hint: max 6 chars
en: free
vi: trống

note: Translation Hint: max 6 chars
en: active
vi: hđộng

note: Translation Hint: max 6 chars
en: cache
vi: nhớtạm

note: Translation Hint: max 16 chars.
en: read sectors
vi: cung từ đã đọc

note: Translation Hint: max 16 chars
en: requested writes
vi: yêu cầu ghi

en: your kernel does not support diskstat. (2.5.70 or above required)
vi: hạt nhân của bạn không hỗ trợ diskstat. (cần 2.5.70 hoặc mới hơn)

en: disk- ------------reads------------ ------------writes----------- -----IO------
vi: đĩa-- --------------đọc------------ ---------------ghi----------- ------VR-----

en: disk- -------------------reads------------------- -------------------writes------------------ ------IO-------
vi: đĩa-- ---------------------đọc------------------- ----------------------ghi------------------ ------VR-------

note: Translation Hint: max 6 chars
en: total
vi: tổng

note: Translation Hint: max 6 chars
en: merged
vi: đãtrộn

note: Translation Hint: max 7 chars
en: sectors
vi: cungtừ

note: Translation Hint: max 6 chars
en: cur
vi: Vthtại

note: Translation Hint: max 6 chars
en: sec
vi: giây

note: Translation Hint: Translating folloging slab fields that * follow (marked with max x chars) might not work, unless * manual page is translated as well. Translation Hint: max 24 chars
en: Cache
vi: Nhớ tạm

note: Translation Hint: max 6 chars
en: Num
vi: Số

note: Translation Hint: max 6 chars
en: Total
vi: Tổng

note: Translation Hint: max 6 chars
en: Size
vi: Cỡ

note: Translation Hint: max 6 chars
en: Pages
vi: Trang

en: your kernel does not support slabinfo or your permissions are insufficient
vi: hạt nhân của bạn không hỗ trợ slabinfo hoặc bạn không đủ thẩm quyền

en: %13d disks
vi: %13d đĩa

en: %13d partitions
vi: %13d phân vùng

en: %13lu total reads
vi: %13lu tổng đọc

en: %13lu merged reads
vi: %13lu đọc hòa trộn

en: %13lu read sectors
vi: %13lu cung từ đã đọc

en: %13lu milli reading
vi: %13lu đọc milli

en: %13lu writes
vi: %13lu ghi

en: %13lu merged writes
vi: %13lu ghi hòa trộn

en: %13lu written sectors
vi: %13lu cung từ đã ghi

en: %13lu milli writing
vi: %13lu milli ghi

en: %13lu inprogress IO
vi: %13lu VR trong tiến trình

en: %13lu milli spent IO
vi: %13lu milli dùng VR

en: %13lu %s total memory
vi: %13lu %s tổng bộ nhớ

en: %13lu %s used memory
vi: %13lu %s bộ nhớ đã dùng

en: %13lu %s active memory
vi: %13lu %s bộ nhớ hoạt động

en: %13lu %s inactive memory
vi: %13lu %s bộ nhớ không hoạt động

en: %13lu %s free memory
vi: %13lu %s bộ nhớ trống

en: %13lu %s buffer memory
vi: %13lu %s bộ nhớ đệm

en: %13lu %s swap cache
vi: %13lu %s nhớ tạm tráo đổi

en: %13lu %s total swap
vi: %13lu %s tổng tráo đổi

en: %13lu %s used swap
vi: %13lu %s tráo đổi đã dùng

en: %13lu %s free swap
vi: %13lu %s tráo đổi còn trống

en: %13lld non-nice user cpu ticks
vi: %13lld tíc-tắc cpu người dùng không-tốt

en: %13lld nice user cpu ticks
vi: %13lld tíc-tắc cpu người dùng tốt

en: %13lld system cpu ticks
vi: %13lld tíc-tắc cpu hệ thống

en: %13lld idle cpu ticks
vi: %13lld tíc-tắc cpu nghỉ

en: %13lld IO-wait cpu ticks
vi: %13lld tíc-tắc cpu chờ VR

en: %13lld IRQ cpu ticks
vi: %13lld tíc-tắc cpu IQR

en: %13lld softirq cpu ticks
vi: %13lld tíc-tắc cpu ngắt bằng phần mềm

en: %13lld stolen cpu ticks
vi: %13lld tíc-tắc cpu bị mất

en: %13lu pages paged in
vi: %13lu trang được đánh trang vào

en: %13lu pages paged out
vi: %13lu trang được đánh trang ra

en: %13lu pages swapped in
vi: %13lu trang tráo đổi vào

en: %13lu pages swapped out
vi: %13lu trang tráo đổi ra

en: %13u interrupts
vi: %13u ngắt

en: %13u CPU context switches
vi: %13u chuyển ngữ cảnh CPU

en: %13u boot time
vi: %13u lần khởi động máy

en: %13u forks
vi: %13u tiến trình rẽ nhánh

note: Translation Hint: do not change argument characters
en: -S requires k, K, m or M (default is KiB)
vi: -S cần k, K, m hay M (mặc định là KiB)

en: partition was not found
vi: không tìm thấy phân vùng

en:  %s [options] command
vi:  %s [các-tùy-chọn] lệnh

en:   -b, --beep             beep if command has a non-zero exit
vi:   -b, --beep             kêu bíp nếu lệnh thoát khác không

en:   -c, --color            interpret ANSI color and style sequences
vi:   -c, --color            phiên dịch màu ANSI và dãy kiểu

en:   -d, --differences[=<permanent>]
                             highlight changes between updates
vi:   -d, --differences[=<permanent>]
                             tô sáng các thay đổi giữa những lần cập nhật

en:   -e, --errexit          exit if command has a non-zero exit
vi:   -e, --errexit          thoát nếu lệnh kết thúc khác không

en:   -g, --chgexit          exit when output from command changes
vi:   -g, --chgexit          thoát khi kết xuất từ lệnh có thay đổi

en:   -n, --interval <secs>  seconds to wait between updates
vi:   -n, --interval <giây>  số giây đợi giữa các lần cập nhật

en:   -p, --precise          attempt run command in precise intervals
vi:   -p, --precise          cố chạy lệnh ở nhịp thời gian chính xác

en:   -t, --no-title         turn off header
vi:   -t, --no-title         không in phần đầu

en:   -x, --exec             pass command to exec instead of "sh -c"
vi:   -x, --exec             chuyển lệnh cho exec thay cho "sh -c"

en:  -v, --version  output version information and exit
vi:  -v, --version  hiển thị thông tin phiên bản rồi thoát

en: Every %.1fs:
vi: Mỗi %.1fs:

en: unable to create IPC pipes
vi: không thể tạo đường ống IPC

en: unable to fork process
vi: không thể rẽ nhánh tiến trình

en: dup2 failed
vi: dup2 bị lỗi

en: unable to execute '%s'
vi: không thể thực hiện “%s”

en: command exit with a non-zero status, press a key to exit
vi: lệnh kết thúc với mã thoát khác không, hãy bấm phím bất kỳ để thoát

en: unicode handling error
vi: xử lý unicode gặp lỗi

en: unicode handling error (malloc)
vi: xử lý unicode gặp lỗi (malloc)

en:  %2ludays
vi:  %2lungày

note: Translation Hint: Minutes:Seconds Translation Hint: Hours:Minutes
en:  %2lu:%02um
vi:  %2lu:%02uphút

note: Translation Hint: Seconds:Centiseconds
en:  %2lu.%02us
vi:  %2lu.%02ugiây

en:  -h, --no-header     do not print header
vi:  -h, --no-header     không in phần đầu

en:  -u, --no-current    ignore current process username
vi:  -u, --no-current    bỏ qua tiến trình từ người dùng hiện tại

en:  -s, --short         short format
vi:  -s, --short         định dạng ngắn gọn

en:  -f, --from          show remote hostname field
vi:  -f, --from          hiển thị trường tên máy chủ

en:  -o, --old-style     old style output
vi:  -o, --old-style     hiển thị kiểu cũ

en:  -i, --ip-addr       display IP address instead of hostname (if possible)
vi:  -i, --ip-addr       hiển thị địa chỉ IP thay cho tên máy (nếu được)

en: User length environment PROCPS_USERLEN must be between 8 and %i, ignoring.
vi: “chiều dài biến môi trường của người dùng” PROCPS_USERLEN phải nằm giữa 8 và %d, nên bỏ qua

en: from length environment PROCPS_FROMLEN must be between 8 and %d, ignoring
vi: “chiều dài biến môi trường từ” PROCPS_FROMLEN phải nằm giữa 8 và %d, nên bỏ qua

en: FROM
vi: TỪ

en:   LOGIN@   IDLE   JCPU   PCPU WHAT
vi:  ĐNHẬP@      NGHỈ   JCPU   PCPU   GÌ

en:    IDLE WHAT
vi:    NGHỈ GÌ

en: 
    Usage:
vi: 
    Cách dùng:

en: 
    Options:
vi: 
    Các tùy chọn:

en:  -h, --help     display this help and exit
vi:  -h, --help     hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en:  -V, --version  output version information and exit
vi:  -V, --version  hiển thị thông tin phiên bản rồi thoát

en: 
    For more details see %s.
vi: 
    Để có thêm thông tin vui lòng xem %s.

en: %s from %s
vi: %s nằm trong gói phần mềm “%s”.
